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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za 
Serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha 
uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu 
pamoja wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya 
Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. 
Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye 
maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la 
uboreshaji wa Mitaala ya mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

	

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania



1

1.0	 Utangulizi

Kiswahili kitafundishwa kama somo la lazima kwa mwanafunzi atakayejiunga na tahasusi ambayo Kiswahili ni somo mojawapo 
la kujifunzia. Lengo la kujifunza somo la Kiswahili ni kumjengea mwanafunzi maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaomwezesha 
kumudu stadi za juu za lugha, kuthamini Kiswahili kama lugha ya Taifa, kuhariri kazi mbalimbali, kutafsiri na kukalimani 
kazi mbalimbali na kuthamini kazi za fasihi. Aidha, ujifunzaji wa Somo la Kiswahili Kidato cha V-VI unalenga kumjengea 
mwanafunzi umahiri utakaomwezesha kujiamini, kujiajiri au kuajiriwa, kuwa mzalendo na kujenga dhana ya kujitegemea.  

Aidha, Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI 
katika Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Muhtasari huu unatafsiri umahiri uliobainishwa kwenye Mtaala wa Elimu ya 
Sekondari Kidato cha V-VI wa Mwaka 2023. Muhtasri unatoa maelekezo ya kumwezesha mwalimu kuandaa mchakato wa 
ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi inayomwezesha mwalimu kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji 
na ujifunzaji wa somo la Kiswahili zitakazokuza stadi za karne ya 21 zikiwemo ubunifu, mawasiliano, ushirikiano, fikra 
tunduizi na utatuzi wa changamoto. 

2.0	 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania 

Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, na mitazamo na 
matendo jumuishi; 

(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d)	 Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 
lugha ya taifa;

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
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(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia 
na usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0	  Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI

Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI ni:

(a)	 Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi, na mwelekeo alioupata katika ngazi ya Elimu 
ya Sekondari Kidato cha V–VI;

(b)	 Kulinda mila na desturi, tunu za taifa, demokrasia na kuthamini haki za binadamu na za kiraia, na wajibu na majukumu 
yanayoendana na haki hizo;

(c)	 Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa 
ya kinadharia, na kiufundi;

(d)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;

(e)	 Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii, yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia, na utunzaji 
endelevu wa mazingira;

(f)	 Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri 
mazingira yake; na

(g)	 Kumwandaa mwanafunzi kujiunga na vyuo vya  kati na elimu ya juu.

4.0	  Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI

Umahiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V –VI ni:

(a)	 Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Hatua ya Chini kuimarisha na kupanua 
uelewa wake kitaaluma;



3

(b)	 Kuthamini uraia, tunu za taifa, na haki za binadamu na za raia;

(c)	 Kujiamini katika ujifunzaji wa nyanja mbalimbali zikiwemo, sayansi na teknolojia na  maarifa ya kinadharia na 
kivitendo;

(d)	 Kutumia stadi za lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;

(e)	 Kutumia maarifa ya masuala mtambuka ili  kumudu mazingira yanayomzunguka;

(f)	 Kutumia ujuzi na stadi alizozipata kumwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri mazingira 
yake; na

(g)	 Kuonesha utayari wa kujiunga na ngazi ya elimu inayofuata.

5.0	 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

 Umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotakiwa kujengwa kwa  Kidato cha V–VI  umebainishwa  katika jedwali Na. 1.

Jedwali Na 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Kidato cha V–VI  

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	 Kumudu stadi za juu za Kiswahili 1.1	 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za 
Kiswahili 

1.2	 Kukuza msamiati kutokana na mazungumzo na 
maandishi changamani

1.3	 Kutumia msamiati na sarufi stahiki katika 
miktadha mbalimbali 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi

2.0	 Kuthamini Kiswahili kama lugha ya taifa 2.1	 Kutambua chimbuko na asili ya Kiswahili
2.2	 Kutathmini kukua na kuenea kwa Kiswahili
2.3	 Kutambua matumizi ya lugha ya kwanza, pili, rasmi, 

na lugha ya taifa

3.0	 Kuhariri kazi mbalimbali 3.1.	 Kumudu stadi za uhariri

4.0	 Kutafsiri na kukalimani kazi mbalimbali 4.1	 Kutafsiri matini mbalimbali
4.2	 Kukalimani mazungumzo mbalimbali
4.3	 Kutathmini kazi mbalimbali za tafsiri
4.4	 Kutathmini ukalimani

5.0	 Kuthamini kazi za fasihi 5.1	 Kutambua nadharia ya fasihi
5.2	 Kutathmini maendeleo ya fasihi
5.3	 Kuhakiki kazi za fasihi
5.4	 Kutunga kazi za fasihi

6.0	 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji  

Ufundishaji na ujifunzaji  unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali. Majukumu hayo ni kama yafuatayo:

6.1	 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa: 

(a)	 Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Kiswahili;
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(b)	 Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia zitakazomwezesha mwanafunzi:

(i)	 Kujenga umahiri unohitajika katika Karne ya 21; na

(ii)	 Kushiriki ipasavyo katika tendo zima la ujifunzaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa 
mwanafunzi.

(c)	 Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha 
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Mbinu za kufundishia na 
kujifunzia zinazopendekezwa ni pamoja   na kazi za vitendo, utafiti, majadiliano na   kazimradi zinazolenga kutatua 
matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo 
kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi   wa umahiri uliokusudiwa.

(d)	 Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

(e)	 Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f)	 Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia 
na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa 
vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa 
vitendo, uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

(g)	 Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti 
zao; 

(h)	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i)	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j)	 Kubaini mahitaji ya kila mwanafunzi na kutoa afua stahiki; 

(k)	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na

(l)	 Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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6.2	 Mwanafunzi 

Mwanafunzi anatarajiwa:

(a)	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa; na

(c)	 Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 
mengine kutoka katika maktabamtandao.

6.3	 Mzazi/Mlezi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b)	 Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana; 

(c)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji

(d)	 Kufuatilia mwenendo wa tabia wa mtoto;

(e)	 Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji; 

(f)	 Kuhakikisha mwanafunzi anapata mahitaji muhimu; na 

(g)	 Kumfundisha mtoto kuhusu umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.

7.0	 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Mbinu za Ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu unapendekeza mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazimradi na kazi za vitendo. 
Hata hivyo mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa ujifunzaji. 
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8. 0	 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na 
mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana zinazopatikana katika mazingira ya shuleni na 
nyumbani pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili 
kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vitakavyotumika vitatolewa na TET.

9.0	 Upimaji 

Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Kiswahili. Mwalimu anashauriwa kuwa na uwanja 
mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji wa somo la Kiswahili ili kupima uwezo wa mwanafunzi wa kusikiliza, 
kuzungumza, kusoma, kuandika kwa usahihi katika miktadha mbalimbali kama vile: kutafsiri, kuhariri, kukalimani, na kutunga 
kwa ubunifu kazi mbalimbali za fasihi. Aidha, upimaji utahusisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu 
utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na mahitaji 
ya mwanafunzi katika ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji na ujifunzaji ni bunguabongo, 
orodhahakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa 
vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo. Hivyo, upimaji endelevu utachangia 
asilimia 30 ya upimaji wote na upimaji kitaifa wa kuhitimu Kidato cha VI utachangia asilimia 70. Mchanganuo wa upimaji 
endelevu na kitaifa umebainishwa katika Jedwali Na. 2.
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          Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu na Kitaifa

Upimaji Kidato cha  V Kidato cha VI

Mtihani wa muhula wa kwanza 5% 6%

Mtihani wa muhula wa pili 5% -

Kazimradi - 7%

Mtihani wa Utamilifu - 7%

Mtihani wa Taifa - 70%

Jumla                                                                                                                  100%

10.0	Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Kiswahili Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa 
mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni kumi (10) kwa wiki kwa Kidato cha 
V–VI. 

11.0	 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele saba ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri 
mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, zana pendekezwa, na idadi ya vipindi. 
Maudhui hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 3 na 4. 
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Kidato cha V

Jedwali Na 3:  Maudhui ya Kidato cha V

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Kumudu 
stadi za 
juu za 
Kiswahili

1.1	Kukuza 
uelewa wa 
misingi na 
kanuni za 
Kiswahili

(a)	 Kufafanua dhana 
ya fonimu na 
alofoni za lugha 
ya Kiswahili 
(maana, aina, 
sifa bainifu, 
uhusiano wa 
fonimu na 
alofoni)

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo kuhusu 
sauti za lugha ya 
Kiswahili
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
wajadiliane makundi 
ya sauti za lugha ya 
Kiswahili 
Maswali na majibu: 
Fanya majumuisho ya 
mijadala ya wanafunzi 
kuhusu uhusiano wa 
fonimu na alofoni za 
Kiswahili kwa kutumia 
mbinu ya maswali na 
majibu

Dhana ya 
fonimu na 
alofoni za lugha 
ya Kiswahili 
zimefafanuliwa

Chati ya 
fonimu, 
kielelezo 
cha alasauti, 
na chati za 
uchanganuzi 
wa sentensi

44
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kueleza dhana na 
miundo ya silabi 
za Kiswahili

Uchambuzi wa 
matini:Waongoze 
wanafunzi wabainishe 
miundo ya silabi za 
Kiswahili kutokana na 
matini teule 
Uchunguzi: Wape 
wanafunzi matini 
kisha wachunguze 
namna mbalimbali za 
kujidhihirisha kwa 
miunganiko ya sauti za 
lugha ya Kiswahili

Dhana na 
miundo ya silabi 
za Kiswahili 
zimeelezwa

(c)	 Kufafanua 
sifa na dhima 
za viarudhi 
vya lugha ya 
Kiswahili katika 
utamkaji

Masimulizi:  
Waongoze wanafunzi 
wasikilize masimulizi 
uliyoyaandaa, kisha 
wajadili na wabainishe 
sifa na dhima za 
viarudhi vya lugha 
ya Kiswahili katika 
utamkaji

Sifa na dhima 
za viarudhi 
vya lugha 
ya Kiswahili 
katika utamkaji 
zimefafanuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)	Kufafanua 
vipashio 
vinavyojenga 
neno (mofu na 
alomofu)

Fikiri-Andika-
Jozisha-Shirikisha: 
Waongoze wanafunzi 
katika jozi kufafanua 
vipashio vinavyojenga 
neno kisha wajadili 
darasa zima

Vipashio 
vinavyojenga 
neno 
vimefafanuliwa

(e)	 Kuchambua 
vipashio 
vinavyojenga 
neno na dhima 
zake

Uchambuzi wa 
matini: Kwa 
kutumia vifungu 
vifupivifupi vya 
habari ulivyoviandaa, 
waongoze wanafunzi 
kuyatenga maneno yote 
yaliyopigiwa mistari 
na kueleza dhima 
zake katika sehemu 
ndogondogo zaidi 
zenye maana

Vipashio 
vinavyojenga 
neno na 
dhima zake 
vimechambuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(f)	 Kuchanganua 
sentensi 
changamani na 
ambatani kwa 
kutumia mikabala 
ya kidhima na 
kimuundo (kwa 
njia ya matawi, 
jedwali, mishale 
na maelezo)

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi 
wajadiliane hatua za 
kuchanganua sentensi 
ulizowapa kwa 
kuzingatia mikabala na 
njia ulizowaelekeza
kisha wasimamie 
wanafunzi kuwasilisha 
uchanganuzi 
walioufanya katika 
vikundi vyao na 
uhakiki 

Sentensi 
changamani 
na ambatani 
zimechanga-
nuliwa kwa 
kutumia mikabala 
ya kidhima na 
kimuundo

1.2 Kukuza 
msamiati 
kutokana 

       na 
mazungu-
mzo na 
maandishi 
changamani

(a)	 Kubaini 
msamiati mpya 
kutoka katika 
mazungumzo 
changamani na 
kawaida katika 
miktadha anuai

Masimulizi: Waongoze 
wanafunzi kusikiliza 
simulizi mbalimbali 
zilizoandaliwa kisha 
waandike maneno 
ambayo hawajui maana 
zake na kuyajadili

Msamiati mpya 
kutoka katika 
mazungumzo 
changamani 
na kawaida 
yamebainishwa 
katika miktadha 
anuai

Matini za 
kusikiliza, 
matini za 
maandishi na 
kamusi

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(mfano: taarifa ya 
habari, midahalo, 
na mazungumzo 
ya watu sokoni)

(b)	Kubaini msamiati 
mpya kutoka 
katika matini 
andishi za 
kawaida

Uchambuzi wa 
matini: Andaa matini 
za nyanja mbalimbali 
kisha waongoze 
wanafunzi kusoma na 
kubainisha msamiati 
mpya ili watungie 
sentensi kwa msaada 
wa muktadha, kamusi 
na/au majadiliano

Msamiati mpya 
kutoka katika 
matini andishi 
za kawaida 
umebainishwa

(c)	 Kutumia 
msamiati 
mpya katika 
kuzungumza na 
kuandika matini 
za kawaida na 
changamani

Kazimradi: Waelekeze 
wanafunzi kuandaa 
masimulizi, visa au 
matini kwa kutumia 
msamiati waliojifunza

Msamiati 
mpya katika 
kuzungumza na 
kuandika matini 
za kawaida na 
changamani 
umetumiwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.3 Kutumia 
msamiati 
na sarufi 
stahiki 
katika 
miktadha 
mbalimbali

(a)	 Kutumia kanuni 
za kipragmatiki 
katika lugha 
(mfano: mada, 
wahusika, na 
miktadha)

 

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi kusoma 
matini ulizoziandaa 
kisha wabainishe 
namna sentensi 
zilivyotumika 
kimuktadha na wajadili 
maana

Kanuni za 
kipragmatiki 
katika lugha 
zimetumiwa

Matini zenye 
tungo tata na 
kamusi

30

(b)	Kueleza dhana ya 
utata (maana na 
aina)

Uchambuzi wa 
Matini: Kwa kutumia 
matini teule, waongoze 
wanafunzi kufafanua 
maana mbalimbali 
za maneno yaliyomo 
kwenye matini na 
kueleza aina za utata 
zilizomo

Dhana ya utata 
imeelezwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kufafanua 
sababu za utata 
katika lugha

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
wadadisi mambo 
yanayosababisha utata 
katika lugha kwa 
kuulizana maswali 
na kisha kuwasilisha 
mawazo yao

Sababu za utata 
katika lugha 
zimefafanuliwa 

(d)	Kuondoa utata 
katika lugha

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
wajadiliane maana 
mbalimbali za sentensi 
tata kisha watunge 
sentensi zisizo na utata

Utata katika 
lugha 
umeondolewa

2.0	Kuthamini 
Kiswahili 
kama lugha 
ya taifa

2.1	Kutambua 
chimbuko 
na asili ya 
Kiswahili

(a)	 Kujadili nadharia 
kuhusu chimbuko 
na asili ya lugha 
ya Kiswahili

Majadiliano: Kwa 
kutumia ramani ya 
Afrika, waongoze 
wanafunzi wajadiliane 
katika vikundi kuhusu 
mahali na jinsi lugha ya 
Kiswahili ilivyoibuka

Nadharia kuhusu 
chimbuko na 
asili ya lugha 
ya Kiswahili 
vimejadiliwa

Ramani ya 
chimbuko 
na asili ya 
Kiswahili na 
msambao wa 
Wabantu 

22
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kuthibitisha 
Ubantu wa lugha 
ya Kiswahili 
kiisimu

Uchambuzi wa 
matini: Andaa matini 
za lugha mbalimbali za 
Kibantu zinazoonesha 
ulinganishi wa lugha 
hizo katika ngazi za 
maneno, virai, vishazi 
na sentensi kisha 
waongoze wanafunzi 
kudadisi kiwango cha 
ulinganifu

Ubantu wa lugha 
ya Kiswahili 
kiisimu 
umethibitishwa

(c)	 Kuthibitisha 
Ubantu wa lugha 
ya Kiswahili 
kihistoria

Masimulizi: Andaa 
masimulizi mafupi 
yenye maudhui ya 
ubantu wa Kiswahili 
kisha waongoze 
wanafunzi kusikiliza 
kwa kuzingatia hoja 
zinazoelezwa huku 
wakiandika hoja hizo 
na kushirikishana

Ubantu wa lugha 
ya Kiswahili 
umethibitishwa 
kihistoria
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2 Kutathmini
      kukua na
      kuenea 
      kwa 
      Kiswahili

(a)	 Kujadili kukua 
na kuenea kwa 
Kiswahili katika 
nchi za Afrika 
Mashariki kabla 
ya uhuru

Matembezi ya galari: 
Waongoze wanafunzi 
kujadili hoja katika 
vikundi kuhusiana na 
kukua na kuenea kwa 
Kiswahili kabla ya 
uhuru na kuziandika 
kwenye manila au 
karatasi kubwa na 
kuzibandika, kisha 
wanafunzi katika 
makundi wazunguke 
kusoma

Kukua na kuenea 
kwa Kiswahili 
katika nchi za 
Afrika Mashariki 
kabla ya uhuru 
kumejadiliwa

Matini 
mbalimbali 
kuhusu kukua 
na kuenea 
kwa Kiswahili 
Afrika 
Mashariki

22

(b)	Kujadili kukua 
na kuenea kwa 
Kiswahili katika 
nchi za Afrika 
Mashariki baada 
ya uhuru

Majadiliano: 
Kwa kutumia zana 
mbalimbali kama 
vile matini na habari 
zilizorekodiwa, 
waongoze wanafunzi 
kujadili mambo 
yaliyokuza na 
kuendeleza Kiswahili 
baada ya uhuru kisha 
wawasilishe darasani

Kukua na kuenea 
kwa Kiswahili 
katika nchi za 
Afrika Mashariki 
baada ya uhuru 
kumejadiliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)    Kujadili kukua 
na kuenea 
kwa Kiswahili 
kutokana na 
maendeleo 
ya sayansi na 
teknolojia 

Tafakuri binafsi:  
Waongoze wanafunzi 
kutaja vyombo au vifaa 
au njia mbalimbali 
za kiteknolojia 
zitumikazo kupashana 
habari kama: redio, 
televisheni, simu 
mtelezo, mitandao ya 
kijamii au kompyuta 
kisha waelekeze 
wanafunzi kufanya 
tafakuri binafsi ya 
jinsi vyombo au vifaa 
hivyo vinavyokuza na 
kueneza Kiswahili

Kukua na kuenea 
kwa Kiswahili 
kutokana na 
maendeleo 
ya sayansi 
na teknolojia 
kumejadiliwa

2.3	Kutambua 
matumizi 
ya lugha 
ya kwanza, 
pili, rasmi 
na lugha 
ya taifa

(a)	 Kufafanua dhana 
na matumizi ya 
lugha ya kwanza 
na lugha ya pili

Kazimradi: Wagawe 
wanafunzi katika 
vikundi kisha wape 
jukumu la kuandaa 
kazimradi kuhusu 
lugha ya kwanza na 
lugha ya pili

Dhana na 
matumizi ya 
lugha ya kwanza 
na lugha ya pili 
yamefafanuliwa

Matini andishi 
zinazohusu 
lugha ya 
kwanza, ya  
pili, taifa na 
rasmi

28
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
nafasi ya Kiswahili 
kama lugha ya kwanza 
na lugha ya pili

Nafasi ya 
Kiswaili kama 
lugha ya kwanza 
na lugha ya pili 
imejadiliwa

(b) Kufafanua dhana 
na matumizi ya 
lugha rasmi na 
lugha ya taifa

Kazimradi: Wagawe 
wanafunzi katika 
vikundi kisha wape 
jukumu la kuandaa 
kazimradi kuhusu 
dhana ya lugha rasmi 
na lugha ya taifa 
Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi kujadili 
nafasi ya Kiswahili 
kama lugha rasmi na 
lugha taifa

Dhana na 
matumizi ya 
lugha rasmi na 
lugha ya taifa 
vimefafanuliwa
Nafasi ya 
Kiswahili kama 
lugha rasmi na 
lugha ya taifa 
imejadiliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)  Kujadili dhana 
na sifa ya lugha 
ya kimataifa

Kazimradi: Wagawe 
wanafunzi katika 
vikundi kisha wape 
jukumu la kuandaa 
kazimradi kuhusu sifa 
za lugha ya kimataifa

Dhana na 
sifa ya lugha 
ya kimataifa 
vimejadiliwa

(d) Kujadili sifa za 
Kiswahili kama 
lugha ya kimataifa

Kazimradi: Wagawe 
wanafunzi katika 
vikundi mbalimbali 
kisha vipe jukumu la 
kuandaa kazimradi 
kuhusu Kiswahili kama 
lugha ya kimataifa

Sifa za Kiswahili 
kama lugha 
ya kimataifa 
zimejadiliwa

3.0	Kuhariri 
kazi 

      mbalimbali

3.1	Kumudu 
stadi za 
uhariri

(a)	 Kubainisha 
kanuni za uhariri

Kualika mgeni: 
Alika mgeni ambaye 
ana ujuzi wa uhariri 
(kwa mfano mwalimu 
mwingine, mhariri 
kutoka chombo cha 
habari, mhariri kutoka 
kampuni ya uchapishaji 
n.k) ili abainishe 
kanuni za uhariri 

Kanuni za uhariri 
zimebainishwa

Matini andishi, 
orodha ya 
alama za 
uhariri, na 
kamusi

36
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kufafanua 
vipengele vya 
lugha na maudhui 
vinavyozingatiwa 
katika uhariri

Kualika mgeni: 
Alika mgeni ambaye 
ana ujuzi wa uhariri 
(kwa mfano mwalimu 
mwingine, mhariri 
kutoka chombo cha 
habari, mhariri kutoka 
kampuni ya uchapishaji 
n.k) ili aeleze vipengele 
vya lugha na maudhui 
vinavyozingatiwa 
katika uhariri

Vipengele vya 
lugha na maudhui 
vinavyozingatiwa 
katika uhariri 
vimefafanuliwa

(c)   Kufafanua
       alama za

   uhariri

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kubainisha na 
kufafanua alama za 
uhariri kwa msaada wa 
zana (matini andishi) 
au masomo mawili 
yaliyotangulia 

Alama za uhariri 
zimefafanuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kuhariri matini 
za kawaida

Onesho mbinu:Andaa 
matini kadhaa fupifupi 
zenye makosa ya 
kiuhariri kisha 
uwagawie wanafunzi 
katika vikundi na  
uoneshe jinsi ya 
kuihariri matini ili 
wanafunzi waweze 
kuhariri

Matini za 
kawaida 
zimehaririwa

(d)	Kutathmini 
matini za 
kawaida 
zilizohaririwa

      na wengine

Uchambuzi wa 
matini: Waongoze 
wanafunzi kusoma 
na kuchambua 
matini mbalimbali 
zilizohaririwa na 
wabainishe ubora na 
dosari zake zilizomo 
kisha waziboreshe kwa 
kuziandika upya pasi 
dosari hizo

Matini za 
kawaida 
zilizohaririwa 
na wengine 
zimetathminiwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

4.0 Kutafsiri
      na 
      kukalimani 
      kazi       

mbalimbali	

4.1 Kutafsiri 
      matini 
      mbalimbali 

(a)	 Kufafanua mbinu 
za tafsiri

Bunguabongo: 
Waongoze wanafunzi 
kubunguabongo maana 
na mbinu za tafsiri 
kisha uziandike ubaoni 
na kuzihakiki

Mbinu za tafsiri 
zimefafanuliwa

Matini andishi, 
kamusi, na 
orodha ya 
vifupisho

28

(b)	Kutafsiri matini 
za kawaida kwa 
mbinu ya tafsiri 
sisisi

Maswali na majibu: 
Waulize wanafunzi 
maana ya mbinu 
sisisi na mambo ya 
kuzingatia katika 
kutafsiri matini kwa 
mbinu hiyo
Onesho mbinu: Andaa 
matini fupifupi za 
tafsiri kisha uzigawe 
katika vikundi na 
uoneshe mfano wa jinsi 
ya kuitafsiri matini 
sisisi ubaoni

Matini za 
kawaida 
zimetafsiriwa 
kwa ufasaha kwa 
mbinu ya tafsiri 
sisisi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kutafsiri matini 
za kawaida kwa 
mbinu ya tafsiri 
ya kisemantiki

 

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
wajadiliane katika 
vikundi maana ya 
mbinu ya kisemantiki 
na mambo ya 
kuzingatia katika 
kutafsiri matini kwa 
kuzingatia mbinu ya 
kisemantiki
Onesho mbinu: Andaa 
matini fupifupi za 
tafsiri uzigawe katika 
vikundi na uoneshe 
mfano ubaoni wa jinsi 
ya kuitafsiri matini 
moja kisemantiki

Matini za 
kawaida 
zimetafsiriwa 
kwa mbinu 
ya tafsiri ya 
kisemantiki

(d)	Kutafsiri matini 
za kawaida kwa 
mbinu ya tafsiri 
ya kimawasiliano

Kazimradi: Andaa 
matini kadhaa za 
kawaida za ukurasa 
mmoja kisha wape 
wanafunzi wazitafsri

Matini za 
kawaida 
zimetafsiriwa 
kwa ufasaha kwa 
mbinu ya tafsiri 
ya kimawasiliano
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

katika vikundi kwa 
kutumia mbinu ya 
kimawasiliano halafu 
wawasilishe

4.2 Kukalimani  
mazungumzo 
mbalimbali

(a)	 Kufafanua stadi 
ya kusikiliza 
huku ukinukuu 
kumbukumbu 
muhimu

Masimulizi: Andaa 
vipande vifupi vya 
video au rekodi zenye 
maudhui tofauti kisha 
uzicheze darasani na 
uwaelekeze wanafunzi 
wasikilize na kunukuu 
mambo muhimu 
yanayojitokeza

Stadi ya 
kusikiliza  
kwa kunukuu 
kumbukumbu 
muhimu 
imefafanuliwa

Matini andishi 
na matini za 
kusikiliza

28

(b)	Kufafanua aina 
za ukalimani

Uchunguzi: Andaa 
video fupifupi za 
aina mbalimbali 
za ukalimani kisha 
zioneshe katika vikundi 
vya wanafunzi darasani 
kisha uwaongoze 
kutaja mbinu au sifa 
walizozibaini katika 
kila video

Aina za 
ukalimani 
zimefafanuliwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kunukuu 
kumbukumbu 
muhimu katika 
mazungumzo 
mbalimbali 
wakati wa 
kukalimani

Uchambuzi wa 
matini: Soma matini 
fupifupi darasani na 
uwaelekeze wanafunzi 
kunukuu masuala 
muhimu yaliyosemwa 
katika matini hizo

Kumbukumbu 
muhimu katika 
mazungumzo 
mbalimbali 
wakati wa 
kukalimani 
zimenukuliwa

(d)	Kukalimani 
mazungumzo 
kwa ukalimani 
fuatizi, 
nong’onezi na 
kiungo

Igizodhima: 
Waongoze wanafunzi 
wazungumzie kuhusu 
shughuli mbalimbali 
walizofanya ndani ya 
wiki hii na wanafunzi 
wengine waigize 
kufanya ukalimani 
kwa kutumia mbinu 
mbalimbali kisha 
wafanye mjadala wa 
tathmini ya ukalimani 
huo 

Mazungumzo 
kwa ukalimani 
fuatizi, 
nong’onezi 
na kiungo 
yamekalimaniwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

5.0  Kuthamini    
kazi za 

       fasihi

5.1	Kutambua 
nadharia 
ya fasihi

(a)	 Kujadili 
mitazamo kuhusu 
dhana ya fasihi

Uchunguzi: Andaa 
vitu mbalimbali 
ambavyo muundo wake 
una sehemu ya nje 
na sehemu ya ndani, 
kwa mfano, matunda 
(ganda na nyama), 
kikombe na chai, ndoo 
na maji au kibiriti 
(kasha na njiti) kisha 
uwaongoze wanafunzi 
kuhusianisha mjengo 
wa vitu hivyo na 
mjengo wa kazi za 
fasihi

Mitazamo kuhusu 
dhana ya fasihi 
imejadiliwa

Matini za 
kifasihi

14

(b)	Kutathmini 
nadharia za 
chimbuko la 
fasihi

Uchambuzi wa 
matini : Andaa 
matini mbalimbali 
zinazoongelea 
chimbuko la fasihi 
kisha uwaongoze 
wanafunzi kuzisoma

Nadharia za 
chimbuko 
la fasihi 
zimetathminiwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

katika vikundi na 
kutathmini chimbuko la 
fasihi

5.2 Kutathmini 
maendeleo 
ya fasihi

(a) Kujadili 
maendeleo ya 
fasihi kabla ya 
ujio wa wageni

Matembezi ya 
galari:Waongoze 
wanafunzi wajadili 
shughuli za maendeleo 
ya fasihi kabla ya ujio 
wa wakoloni kisha 
waziandike kwenye 
manila au karatasi 
kubwa na kuzibandika 
ili wanafunzi wote 
wapitie na kuzisoma

Maendeleo ya 
fasihi kabla ya 
ujio wa wageni 
yamejadiliwa

Matini 
mbalimbali 
kuhusu 
maendeleo ya 
fasihi kabla ya 
ujio wa wageni 

24

(b)	Kujadili 
maendeleo ya 
fasihi baada ya 
ujio wa wageni

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
katika vikundi wajadili 
shughuli za maendeleo 
ya fasihi baada ya ujio 
wa wakoloni kisha kila 
kikundi kiwasilishe 
mbele ya darasa na

Maendeleo ya 
fasihi baada ya 
ujio wa wageni 
yamejadiliwa



29

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

wengine wachangie 
na mwisho utathmini 
hoja na kufanya 
mahitimisho

(c)	 Kujadili 
maendeleo ya 
fasihi baada ya 
uhuru

Tafakuri binafsi: 
Waongoze wanafunzi 
watafakari mambo 
yanayosababisha na 
kuakisi maendeleo ya 
fasihi baaada ya uhuru 
kisha wape nafasi 
waeleze mawazo yao 
na mwisho uyatathmini 
na uyafanyie 
majumuisho

Maendeleo ya 
fasihi baada 
ya uhuru 
yamejadiliwa

5.3 Kuhakiki 
kazi za 
fasihi

(a)	 Kuhakiki fani na 
maudhui katika 
riwaya

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi wasome 
riwaya teule kwa 
muda utakaowapa 
kisha wawasilishe 
jinsi vipengele vya 
fani na maudhui 
vinavyojitokeza

Fani na maudhui 
katika riwaya 
vimehakikiwa

Riwaya na 
tamthiliya teule

30
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Ramani ya dhana: 
Andaa ramani ya dhana 
kuhusu vipengele 
vya fani na maudhui 
ambapo utajaza baadhi 
ya vipengele na kuacha 
vingine ili vijazwe na 
wanafunzi

(b)	Kuhusianisha 
ujumbe 
unaopatikana 
katika riwaya na 
maisha ya kila 
siku

Majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
wajadiliane katika 
vikundi kuhusu 
uhusiano uliopo 
baina ya ujumbe 
uliomo katika riwaya 
teule waliyoisoma 
na wahusianishe na 
maisha halisi ya kila 
siku katika jamii, 
kisha wape nafasi ya 
kuelezea darasani

Ujumbe 
unaopatikana 
katika riwaya 
umehusianishwa 
na maisha ya kila 
siku
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	 Kuhakiki fani na 
maudhui katika 
tamthiliya

Kazimradi: Wanafunzi 
waelekezwe kusoma 
tamthiliya teule kwa 
muda utakaowapa 
kisha wawasilishe jinsi 
vipengele vya fani na 
maudhui
Vinavyojitokeza

Fani na maudhui 
katika tamthiliya 
vimehakikiwa

(d)	Kuhusianisha 
ujumbe 
unaopatikana 
katika tamthiliya 
na maisha ya kila 
siku

Kazimradi: Wanafunzi 
waelekezwe kusoma 
tamthiliya teule kwa 
muda utakaowapa 
kisha wawasilishe 
jinsi vipengele vya 
fani na maudhui 
vinavyojitokeza
Ramani ya dhana: 
Andaa ramani ya dhana 
kuhusu vipengele 
vya fani na maudhui 
ambapo utajaza baadhi 
ya vipengele na kuacha 
vingine ili vijazwe na 
wanafunzi

Ujumbe 
unaopatikana 
katika tamthiliya 
umehusianishwa 
na maisha ya kila 
siku
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

5.4  Kutunga 
kazi za 
fasihi

(a)  Kubaini mbinu 
za utungaji 
wa riwaya na 
tamthiliya

Tafakuri binafsi: 
Wanafunzi wapewe 
wasaa wa kutafakari 
mbinu za kutunga 
riwaya na tamthiliya 
kwa kuzingatia mbinu 
walizoziona katika 
utungaji wa  riwaya na 
tamthiliya  walizosoma
Majadiliano: 
Wanafunzi wajadiliane 
katika vikundi  
mbinu za kutunga 
riwaya na tamthiliya 
walizotafakari kisha 
wawasilishe ili 
kuunganisha mawazo

Mbinu za 
utungaji wa 
riwaya na 
tamthiliya 
zimebainishwa

Riwaya na 
tamthiliya

22

 

(b)	Kutunga riwaya Kazimradi: Wape 
wanafunzi kazimradi 
binafsi (ya mtu mmoja 
mmoja) ya kuandika 
riwaya fupi ya kurasa 
zisizozidi 100 

Riwaya fupi 
zimetungwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)   Kutunga  
tamthiliya

Kazimradi: Wape 
wanafunzi kazimradi 
binafsi waandike 
tamthiliya yenye kurasa 
zisizozidi 50 

Tamthiliya 
zimetungwa
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Kidato cha VI

Jedwali Na 4: Maudhui ya Kidato cha VI

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Kumudu 
      stadi za 
      juu za 
      Kiswahili

1.1	Kukuza 
uelewa wa 
misingi na 
kanuni za 
Kiswahili

(a)  Kueleza 
dhana ya 
maana na 
aina zake

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi wajadiliane 
dhana ya maana na aina 
zake kisha wawasilishe

Dhana ya maana 
na aina zake 
zimeelezwa

Matini 
mbalimbali 
zinazohusu 
dhana ya 
maana na aina 
zake na kamusi

46

(b)  Kubaini 
maneno 
yenye maana 
za msingi 
na za ziada 
katika matini 
mbalimbali

Uchambuzi wa matini: 
Andaa matini mbalimbali 
kisha zigawe kwa 
wanafunzi ili wazisome na 
uwaongoze wabaini maneno 
yenye maana za msingi na 
ziada

Maneno yenye 
maana za msingi 
na za ziada 
katika matini 
mbalimbali 
yamebainishwa

(c)  Kutumia 
maneno 
yenye maana 
za msingi na 
ziada katika 
miktadha 
mbalimbali

Kisa/tukio: Buni kisa au 
tukio ambalo wanafunzi 
watazama kifikra 
na kutumia maneno 
mbalimbali yenye maana za 
msingi na za ziada

Maneno yenye 
maana za 
msingi na ziada 
yametumiwa 
katika miktadha 
mbalimbali
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)  Kufafanua 
uhusiano 
wa kimaana 
wa maneno 
(mfano: 
antonimia, 
homonimia, 
sinonimia, na 
polisemia)

Ramani ya dhana: 
Andaa ramani ya dhana 
ya uhusiano wa kimaana 
kati ya maneno, kisha 
uache sehemu nyingine ili 
wanafunzi wajaze

Uhusiano 
wa kimaana 
wa maneno 
umefafanuliwa

(e)  Kutumia 
kamusi 
kubainisha 
maana za 
antonimia, 
homonimia, 
sinonimia na 
polisemia

Onesho mbinu: Wagawe 
wanafunzi katika 
vikundi kisha waelekeze 
wanafunzi kutumia kamusi 
kubainisha maana za 
maneno yanayolengwa 
yanayohusiana na dhana ya 
maana

Kamusi 
imetumiwa 
kwa usahihi 
kubainisha 
maana za 
antonimia, 
homonimia, 
sinonimia na 
polisemia
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.2 Kukuza 
msamiati 
kutokana 

      na 
      mazungumzo 
      na maandishi 

changamani

(a)  Kubaini 
msamiati 
mpya 

       kutoka 
       katika 

mazungumzo 
changamani 
ya kiufundi 
(mfano: 
matini ya 
kisheria, 
sayansi na 
teknolojia, 
kitaaluma, 
na sera)

Uchunguzi: Andaa 
habari au mazungumzo 
yaliyorekodiwa, kisha 
watake wanafunzi 
wasimulie visa mbalimbali 
vifupi, halafu uwaongoze 
kubainisha msamiati mpya 
kutoka katika masimulizi 
waliyosikiliza

Msamiati mpya 
kutoka katika 
mazungumzo 
changamani 
ya kiufundi 
umebainishwa

Matini za 
kiufundi na 
kamusi za fani 
mahususi

28

(b) Kubaini 
msamiati 

      mpya kutoka 
katika matini 
andishi   
changamani 

      ya kiufundi

Uchambuzi wa matini: 
Andaa matini fupifupi za 
nyanja au fani mbalimbali 
za kiufundi kisha 
uzigawe kwa wanafunzi 
wawiliwawili au katika 
vikundi na uwaongoze

Msamiati 
mpya kutoka 
katika matini 
changamani 
ya kiufundi 
umebainishwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

      (mfano: 
      kisheria, 
      sayansi na 

teknolojia, 
kitaaluma, 

      na sera)

wasome na kubainisha 
msamiati mpya kutoka 
katika matini hizo kwa 
kutumia kamusi

(c) Kuandika 
matini kuhusu 
fani mahususi 
kwa kutumia 
msamiati

     mpya (mfano: 
kemia, fizikia, 
fasihi)

Kazimradi: Wape 
wanafunzi mada anuwai za 
fani mbalimbali kisha kila 
mwanafunzi aandike matini 
kuhusu fani fulani mahususi 
kwa kutumia msamiati 
mpya walioubainisha

Matini kuhusu 
fani mahususi 
kwa kutumia 
msamiati mpya 
zimeandikwa

1.3  Kutumia 
msamiati na 
sarufi 

       stahiki 
       katika               

miktadha 
mbalimbali

(a)  Kusahihisha 
makosa ya 
kisarufi na 
kimantiki

       katika 
       matumizi ya 

lugha

Onesho mbinu: Andika 
ubaoni sentensi zenye 
makosa mbalimbali, 
kisha uwaulize wanafunzi 
wabainishe sehemu 
zilizokosewa na uwaoneshe 
namna ya kusahihisha 
makosa hayo kwa vitendo

Makosa ya 
kisarufi na 
kimantiki 
katika matumizi 
ya lugha 
yamesahihishwa

Kamusi 
na matini 
mbalimbali

18
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Uchambuzi wa matini: 
Andaa matini mbalimbali 
zenye aina tofautitofauti 
za makosa, kisha uzigawe 
kwa wanafunzi ili wasome, 
halafu wajadili, wabainishe, 
na wasahihishe makosa 
yaliyomo

(b) Kutofautisha 
lugha ya 
staha na isiyo 
ya staha

Maswali na 
majibu:Waongoze 
wanafunzi kueleza 
wanachokifahamu kuhusu 
lugha ya staha na isiyo 
ya staha kwa kuwauliza 
maswali na kuandika hoja 
zao ubaoni kisha ufanye 
majumuisho kuhusu tofauti 
za dhana hizo

Lugha ya staha 
na isiyo ya staha 
zimetofautishwa

2.0 Kuthamini 
Kiswahili 
kama      
lugha ya 
taifa

2.1	Kutambua 
chimbuko 
na asili ya 
Kiswahili

(a) Kufafanua 
dhana na 
aina za lahaja

Fikiri -Andika -Jozisha 
- Shirikisha:Waongoze 
wanafunzi katika jozi 
wafafanue dhana na aina

Dhana na 
aina za lahaja 
zimefafanuliwa

Ramani ya 
mtawanyiko 
wa lahaja na 
matini

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

za lahaja kisha wawasilishe 
katika darasa zima

mbalimbali 
kuhusu dhana 
na aina za 
lahaja

(b) Kujadili 
sababu za 
kuibuka kwa 
lahaja za 
Kiswahili

Uchambuzi wa matini: 
Andaa nakala kadhaa 
zinazohusu sababu za 
kuibuka kwa lahaja za 
Kiswahili kisha waongoze 
wanafunzi kubainisha 
sababu za kuibuka kwa 
lahaja za Kiswahili

Sababu za 
kuibuka kwa 
lahaja za 
Kiswahili 
zimejadiliwa

(c) Kujadili 
dhana na 
mchakato wa 
usanifishaji 
wa Kiswahili

Uchambuzi wa matini: 
Andaa nakala kadhaa 
za matini zinazohusu 
dhana na mchakato wa 
usanifishaji wa Kiswahili 
kisha uwaongoze 
wanafunzi kubainisha hoja 
zinazojitokeza na uziandike 
ubaoni halafu ufanye 
majumuisho

Dhana na 
mchakato wa 
usanifishaji 
wa Kiswahili 
vimejadiliwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d) Kujadili 
umuhimu wa 
lahaja katika 
ukuzaji na 
usanifishaji 
wa Kiswahili

Bunguabongo: Waongoze 
wanafunzi wabunguebongo 
kuhusu umuhimu wa 
lahaja katika ukuzaji na 
usanifishaji wa Kiswahili 
kisha uorodheshe ubaoni 
hoja wanazozitoa na 
mwisho ufanye majumuisho

Umuhimu wa 
lahaja katika 
ukuzaji na 
usanifishaji 
wa Kiswahili 
umejadiliwa

2.2 Kutathmini 
kukua na 
kuenea kwa 
Kiswahili

(a) Kujadili 
kukua na 
kuenea kwa 
Kiswahili 
kutokana na 
muamko wa 
utangamano 
wa nchi za 
Afrika

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi wajadiliane 
katika vikundi kuhusu 
kukua na kuenea kwa 
Kiswahili kutokana na 
muamko wa utangamano 
wa nchi za Afrika kisha 
uwape fursa ya kuwasilisha 
mawazo yao

Kukua na 
kuenea kwa 
Kiswahili  
kutokana na 
muamko wa 
utangamano wa 
nchi za Afrika 
kumejadiliwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kutathimini 
kukua na 
kuenea kwa 
Kiswahili 
duniani

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi wajadiliane 
katika vikundi kuhusu 
kukua na kuenea kwa 
Kiswahili duniani kisha 
uwape fursa ya kuwasilisha 
mawazo yao nawe 
uyahakiki

Kukua na 
kuenea kwa 
Kiswahili 
duniani 
kumetathminiwa

(c) Kujadili fursa 
mbalimbali 
za lugha ya 
Kiswahili

Tafakuri binafsi: 
Waongoze wanafunzi 
watafakari fursa mbalimbali 
za lugha ya Kiswahili 
duniani, kisha wape nafasi 
ya kueleza hoja zao ili 
wengine wachangie na 
mwisho ufanye majumuisho

Fursa 
mbalimbali 
za lugha ya 
Kiswahili 
zimejadiliwa

3.0	Kuhariri 
kazi 
mbali-
mbali

3.1	Kumudu 
stadi za 
uhariri

(a) Kuhariri  
matini 
changamani 
anuai za 
kiufundi

Onesho mbinu: Andaa 
matini kadhaa fupifupi 
zenye makosa ya kiuhariri, 
kisha  andika matini moja 
ubaoni ikiwa na makosa

Matini 
changamani 
anuai za 
kiufundi 
zimehaririwa

Matini za 
kiufundi na 
kamusi za fani 
mahususi

20
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

yake, halafu uwaoneshe 
kwa vitendo jinsi ya 
kuzihariri matini hizo ili nao 
wafanye hivyohivyo

(b) Kutathmini 
matini za 
kiufundi 
zilizohaririwa 
na wengine

Uchambuzi wa matini: 
Gawia wanafunzi 
matini mbalimbali za 
kiufundi zilizohaririwa 
ili wazitathmini, kisha 
wawasilishe maoni yao na 
wengine wachangie kabla 
hujahitimisha

Matini za 
kiufundi 
zilizohaririwa 
na wengine 
zimetathminiwa 

4.0 Kutafsiri      
na 
kukalimani       
kazi 
mbalimbali

4.1	Kutafsiri 
matini 
mbalimbali

(a) Kutafsiri 
matini za fani 
mahususi 
kwa mbinu ya 
kisemantiki na 
kimawasiliano 
(mfano: 
kifasihi, 
kisayansi, na 
kisheria)

Onesho mbinu: Andaa 
matini fupifupi za nyanja 
mbalimbali teule, kisha 
uzigawe katika vikundi na 
uoneshe kwa vitendo mfano 
ubaoni jinsi ya kuitafsiri 
matini moja kisemantiki 
na matini nyingine 
kimawasiliano na wao 
watafsiri matini nyingine 
kama ulivyowaonesha

Matini za 
fani mahususi 
zimetafsiriwa 
kwa usahihi 
kwa mbinu ya 
kisemantiki na 
kimawasiliano

12
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

4.2 Kukalimani 
mazungumzo 
mbalimbali

(a) Kukalimani 
mazungumzo 
kwa 
ukalimani 
sawia/

      sambamba

Masimulizi: Waongoze 
wanafunzi wazungumzie 
kuhusu shughuli mbalimbali 
walizofanya ndani ya wiki 
hii na wanafunzi wengine 
wafanye ukalimani sawia/
sambamba, kisha wafanye 
mjadala wa tathmini na 
mwisho, utoe majumuisho

Ukalimani wa 
mazungumzo 
kwa ukalimani 
sawia/
sambamba 
umefanyika

Matini 
mbalimbali, 
mada zitakazo
fanyiwa 
ukalimani, 
visikilizio, 
kizimba, na 
visemeo

28

(b) Kubaini 
changamoto 
zinazojitokeza 
katika 
ukalimani 
sawia/ 
sambamba

Ushuhudiaji: Waongoze 
wanafunzi kuangalia 
vipande vifupi vya video 
za ukalimani sawia au 
mifano ya ukalimani sawia 
inayofanywa na wanafunzi 
wenzao darasani kisha 
wajadili na kubainisha 
changamoto zinazojitokeza

Changamoto 
zinazojitokeza 
katika ukalimani 
sawia/ 
sambamba 
zimebainishwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)  Kutatua 
changamoto 
zinazojitokeza 
katika 
ukalimani 
sawia/ 
sambamba

Bunguabongo: Waongoze 
wanafunzi kubunguabongo 
kuhusu namna ya kutatua 
changamoto zinazojitokeza 
katika ukalimani sawia/
sambamba na kueleza 
utatuzi wake

Changamoto 
zinazojitokeza 
katika ukalimani 
sawia/ 
sambamba 
zimetatuliwa

4.3	 Kutathmini 
kazi 
mbalimbali za 
tafsiri

(a) Kueleza 
dhana ya 
kutathmini 
tafsiri (maana, 
sababu,
umuhimu
 na matokeo)

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kujadiliana 
katika vikundi maana, 
sababu na matokeo/faida ya 
kutathmini tafsiri

Dhana ya 
kutathmini 
tafsiri 
imeelezwa

Matini chanzi, 
matini lengwa, 
kamusi, na 
orodha ya 
vifupisho

28

(b) Kufafanua 
mbinu za 
kutathmini 

      tafsiri

Uchambuzi wa matini : 
Andaa matini zinazoeleza 
mbinu mbalimbali za 
kutathmini matini kisha 
uwape wanafunzi wasome 
na wabainishe mbinu hizo 
na waziwasilishe darasani

Mbinu za 
kutathmini 
tafsiri 
zimefafanuliwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kutathmini 
matini 

      mbalimbali 
zilizotafsiriwa

Kazimradi: Andaa matini 
mbalimbali zilizotafsiriwa 
na uwape wanafunzi 
mmojammoja wazitathmini 
kisha wawasilishe ubora na 
udhaifu walioubaini wakati 
wa kutathmini

Matini 
mbalimbali 
zilizotafsiriwa 
zimetathminiwa

4.4	Kutathmini 
ukalimani

(a)   Kueleza 
       dhana ya 

kutathmini 
ukalimani 
(maana, 
sababu, 
umuhimu, na 
matokeo ya 
tathmini)

Ramani ya dhana: Andaa 
mchoro wenye matawi 
mbambali, kwa kila ngazi 
yanayoonesha maana, 
sababu, umuhimu na 
matokeo ya kutathmini 
tafsiri kwa kujaza baadhi ya 
vipengele na kuacha nafasi 
kwingine ili wanafunzi 
wajaze kisha ufanye 
majumuisho darasani

Dhana ya 
kutathmini 
ukalimani 
imeelezewa

Matini 
mbalimbali 
kuhusu 
ukalimani

36

(b)   Kubaini 
mbinu za 
kutathmini 
ukalimani

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi wajadiliane 
kuhusu mbinu za kutathmini 
ukalimani na wawasilishe 
ili wengine wachangie na 
mwisho ufanye majumuisho

Mbinu za 
kutathmini 
ukalimani 
zimebainishwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)  Kutathmini  
ukalimani

Onesho mbinu: Andaa 
vipande vifupi vya video 
au sauti za ukalimani 
kisha, uoneshe kwa 
vitendo tathmini ya 
kipande kimojawapo kisha 
waongoze wanafunzi 
kufanya hivyo katika 
vikundi

Ukalimani 
umetathminiwa 

(d) Kubainisha 
fursa 
mbalimbali za 
ukalimani

Fikiri-Andika-Jozisha-
Shirikisha : Waongoze 
wanafunzi katika jozi 
wajadili kuhusu fursa 
mbalimbali za ukalimani, 
kisha wawasilishe kwa 
wanadarasa na mwisho 
ufanye majumuisho ya 
mawazo yaliyotolewa

Fursa 
mbalimbali 
za ukalimani 
zimebainishwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

5.0 Kuthamini 
kazi za 
fasihi

5.2  Kutathmini 
maendeleo 

        ya fasihi

(a) Kujadili 
maendeleo ya 
fasihi katika 
kipindi cha 
utandawazi

Majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kujadili 
maendeleo ya fasihi katika 
kipindi cha utandawazi  
kisha wawasilishe ili 
wengine wachangie na 
mwisho ufanye mahitimisho

Maendeleo ya 
fasihi kutokana 
na maendeleo 
ya sayansi 
na teknolojia 
yamejadiliwa

Matini 
mbalimbali za 
kifasihi

18

(b) Kujadili 
nafasi ya 
uhuru wa 
mwandishi 
na udhamini 
katika 
maendeleo ya 
fasihi 

Kazimradi: Wape 
wanafunzi kazimradi ya 
kudadisi nafasi ya uhuru 
wa mwandishi na udhamini 
katika maendeleo ya fasihi 
kutoka katika vyanzo na 
matini mbalimbali

Nafasi ya 
uhuru wa 
mwandishi na 
udhamini katika 
maendeleo 
ya fasihi 
yamejadiliwa

5.3	Kuhakiki 
kazi za 
fasihi

(a) Kuhakiki fani 
na maudhui 
katika
mashairi

Kazimradi: Waelekeze 
wanafunzi kusoma diwani 
teule kwa muda utakaowapa 
kisha wawasilishe jinsi 
vipengele vya fani na 
maudhui vinavyojitokeza

Fani na maudhui 
katika mashairi 
zimehakikiwa

Diwani za 
mashairi, 
na matini za 
kifasihi

28
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

Ramani ya dhana: Andaa 
ramani ya dhana kuhusu 
vipengele vya fani na 
maudhui ambapo utajaza 
baadhi ya vipengele na 
kuacha vingine ili vijazwe 
na wanafunzi

(b)  Kuhusianisha 
ujumbe 
unaopatikana 
katika 
mashairi
na maisha ya
kila siku

Tafakuri binafsi : 
Waelekeze wanafunzi 
wafikirie kuhusu wahusika, 
migogoro, ujumbe, na 
masuala mbalimbali 
yaliyojitokeza kwenye 
mashairi waliyosoma na 
kuyalinganisha na maisha 
ya kila siku

Ujumbe 
unaopatikana 
katika mashairi 
umehusianishwa 
na maisha ya 
kila siku

(c) Kusanifu 
matini 
mbalimbali za 
kisanaa

Uchambuzi wa matini: 
Wape wanafunzi  matini za 
kisanaa kisha wachambue 
vipengele vya kisanaa 
vilivyomo

Matini 
mbalimbali 
za kisanaa   
zimesanifiwa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazo

pendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

5.4	Kutunga 
kazi za 
fasihi

(a) Kubaini 
mbinu za 
utungaji wa 
mashairi

Uchambuzi wa matini: 
Waongoze wanafunzi 
kuchambua matini za 
ushairi ili kubaini mbinu za 
utungaji

Mbinu za 
utungaji wa 
mashairi 
zimebainishwa

Diwani za 
mashairi

28

(b)  Kutunga 
mashairi 
anuai

Onesho mbinu:Waoneshe 
wanafunzi mfano wa jinsi 
ya kutunga shairi kisha nao 
watunge mashairi

Mashairi anuai 
yametungwa

(c) Kujadili fursa 
za utungaji 
wa kazi za 
fasihi

Maswali na majibu: 
Waongoze wanafunzi 
waeleze fursa 
zinazopatikana kutokana 
na utungaji wa kazi za 
fasihi kupitia maswali 
wanayoulizwa

Fursa za 
utungaji wa 
kazi za fasihi 
zimejadiliwa
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